MTANDAO WA ELIMU WAPINGA MILA ZINAZOMKANDAMIZA MTOTO WA KIKE - MTAA KWA MTAA BLOG

HABARI MPYA

Home Top Ad

Post Top Ad

Wednesday, October 12, 2022

MTANDAO WA ELIMU WAPINGA MILA ZINAZOMKANDAMIZA MTOTO WA KIKE

 Na Mwandishi Wetu

MTANDAO wa Elimu nchini Tanzania (TenMet) imelaani vikali mila potofu ambazo bado zinambagua mtoto wa kike katika kupata elimu, kama ilivyo kwa mtoto wa kiume. Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Mratibu wa TenMet Taifa, Bw. Ochola Wayoga ikiwa ni sehemu ya kuadhimisha siku ya mtoto wa kike ulimwenguni inayofanyika kila Oktoba 11.

Bw. Wayoga amesema ni jambo la kusikitisha kuona hadi leo bado kuna jamii nchini Tanzania ambazo zinaendekeza mila potofu zinazokandamiza haki ya mtoto wa kike kupata elimu, licha ya jitihada zinazofanywa na Serikali na wadau wengine katika kumlinda mtoto wa kike.

"... Tunatoa wito kwa jamii zote nchini Tanzania kuipa kipaumbele Elimu kwa mtoto wa kike kama nyenzo muhimu ya maendeleo yao, ukuaji, ushiriki wa kijamii kiuchumi na maendeleo. Tanzania imepiga hatua za kupongezwa katika kutunga sera na sheria zinazolinda haki za mtoto ikiwa ni pamoja na, Sheria ya Haki ya Mtoto ya mwaka 2009 na Mpango Kazi wa Kitaifa wa Kutokomeza Ukatili Dhidi ya Wanawake na Watoto (NPAVAMWC 2017/18 -2021/22), ambayo inalenga kulinda na kudumisha ustawi wa mtoto na kushughulikia ukatili dhidi ya wanawake na watoto," alisema katika taarifa hiyo.

Hata hivyo, wameipongeza Serikali ya Tanzania kwa kitendo cha kuridhia kurejea shuleni tena kwa wanafunzi wa kike waliopata ujauzito ambao huenda waliacha shule kutokana na ujauzito. Kurejeshwa tena kwa kundi hilo kumekuja hivi karibuni ikiwa ni jitihada za kushughulikia usawa wa kijinsia katika elimu kama inavyotamkwa kupitia (Waraka wa Elimu Na. 2, 2021).


Aliongeza kuwa licha ya maendeleo hayo yanayoonekana bado kuna changamoto katika viwango vya mpito vya wasichana kwenda kidato cha tano na sita sekondari hali inayosababisha tofauti kubwa ya kijinsia katika elimu ya sekondari na elimu ya juu nchini.

"...Takwimu zilizotolewa na Shirika la UNICEF -2020 zinaonesha kuwa asilimia 31 ya wasichana nchini Tanzania wanaolewa wakiwa na umri wa miaka 18, huku asilimia 5 kati yao wakiwa kabla ya umri wa miaka 15. Kimsingi hizi ni takwimu za kutisha ambazo zinathibitisha idadi kubwa ya wasichana ambao bado wameachwa nje ya mfumo wa shule kwa sababu ya ndoa za utotoni na umaskini na pia inatoa wito kwa hatua kali za kukabiliana na changamoto hizi miongoni mwa nyinginezo," alisema katika taarifa hiyo.

Wakati Tanzania inapoelekea kuadhimisha miaka 10 ya Siku ya Kimataifa ya Mtoto wa Kike, tuhakikishe dhamira yetu ya kutokomeza mila potofu kwa watoto kwa kuweka mazingira bora ya kupata elimu bora, usawa na kupatikana kwa urahisi. TEN/MET inaitaka serikali kuchukua hatua madhubuti katika nyanja mbili za kushughulikia changamoto nyingi zinazomkabili mtoto wa kike katika kupata haki yake ya kupata elimu nchini.

Marekebisho ya Sheria ya Elimu ya 1978 Kujumuisha kipengele cha sera ya kujiunga tena kwa wanafunzi wote wanaokatisha masomo kutokana na sababu tofauti ikiwemo mimba. Marekebisho haya yatazingatia ajenda ya kuingia tena nchini na uendelevu wake.

Wakati Tanzania inaelekea kuadhimisha miaka 10 ya Siku ya Kimataifa ya Mtoto wa Kike, TEN/MET inaiomba Serikali na wadau wengine kushirikiana kuhakikisha inaweka mikakati thabiti ya kutokomeza mila potofu kwa watoto kwa kuweka mazingira bora ya kupata elimu bora, usawa na kupatikana kwa urahisi.

"Serikali ichukue hatua madhubuti katika nyanja mbili za kushughulikia changamoto nyingi zinazomkabili mtoto wa kike katika kupata haki yake ya kupata elimu nchini. Pia tunapendekeza marekebisho ya Sheria ya Elimu ya 1978 Kujumuisha kipengele cha sera ya kujiunga tena kwa wanafunzi wote wanaokatisha masomo kutokana na sababu tofauti ikiwemo mimba.

Aidha alibainisha kuwa mazingira mazuri huwezesha mchakato mzuri wa ufundishaji na ujifunzaji hivyo basi kuboresha matokeo ya ujifunzaji, Hivyo ni wakati muafaka kwa serikali kuboresha mazingira ya kufundishia na kujifunzia kwa kuwekeza katika miundombinu bora hasa katika ngazi ya shule za msingi.
Mratibu wa TenMet Taifa, Bw. Ochola Wayoga.

No comments:

Post a Comment

Post Bottom Ad